Biểu mẫu

Bao nhiêu tuổi thì được đi xe máy 2022?

2. Bạn phải bao nhiêu tuổi để được lái xe mô tô 50 phân khối?

Một trong những điều kiện để người điều khiển phương tiện tham gia giao thông là phải đủ tuổi, đủ sức khỏe và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép lái. Theo quy định tại Khoản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008, người từ đủ 16 tuổi trở lên được phép đi xe máy có dung tích xi lanh dưới 50cc.

Theo quy định, khi điều khiển phương tiện, người điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau: Đăng ký xe, Giấy phép lái xe phù hợp với loại xe; Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới … (Khoản 2 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ).

Tuy nhiên, giấy phép lái xe hạng thấp nhất – hạng A1 cấp cho người điều khiển xe mô tô 2 bánh có dung tích xi lanh từ 50cc – dưới 175cc, hạng A1 không còn hiệu lực của giấy phép lái xe hạng A1. Tức là không có Giấy phép lái xe cho người điều khiển xe 50cc. Theo đó, khi điều khiển xe 50cc chỉ cần có đăng ký xe và giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới cùng với chứng minh nhân dân (nếu có).

3. Chưa đủ tuổi lái xe bị phạt bao nhiêu tiền?

Tình trạng học sinh cấp 2 mới 14, 15 tuổi điều khiển xe đạp 50 phân khối không phải là hiếm. Lái xe chưa đủ tuổi sẽ bị phạt như sau:

– Cảnh cáo đối với người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe gắn máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô, xe ô tô, máy kéo và các loại xe khác. các loại xe tương tự (Khoản 1 Điều 21 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP được sửa đổi bổ sung bởi Nghị định 123/2021 / NĐ-CP)

– Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự khác. hành vi giao xe, để người không đủ điều kiện theo quy định tại khoản 1 Điều 58 của Luật giao thông đường bộ điều khiển phương tiện tham gia giao thông (kể cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng hoặc đang trong thời gian bị tước quyền sử dụng) (Điểm đ Khoản 5 Điều 30 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP)

Như vậy, người điều khiển xe 50cc sẽ bị ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ với hình thức xử phạt cảnh cáo. Ngoài việc người điều khiển phương tiện bị phạt tiền, người giao xe còn bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

4. Học sinh cấp 2 có được đi xe máy điện không?

Học sinh THCS trong độ tuổi từ 11 đến 15, theo quy định của pháp luật thì đây không phải là độ tuổi đi xe máy. Vậy học sinh cấp 2 có được đi xe máy điện không?

Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định độ tuổi điều khiển phương tiện gồm hai nhóm tuổi: người từ đủ 16 tuổi trở lên và người từ đủ 18 tuổi trở lên.

– Người đủ 16 tuổi trở lên được điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 50 cm3;

– Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

Xe máy điện được xếp vào loại xe có dung tích xi lanh dưới 50cm3, đối chiếu với quy định trên thì học sinh cấp 2 chưa đủ tuổi đi xe máy điện, trừ trường hợp nhiều học sinh cấp 2 mới đủ. 16 tuổi vẫn đi được xe máy điện.

Mời các bạn tham khảo thông tin chi tiết về độ tuổi được đi xe máy điện tại bài viết: Bao nhiêu tuổi được đi xe máy điện?

5. Bạn phải bao nhiêu tuổi để được lái xe mô tô 110 phân khối?

Căn cứ Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008 nêu tại mục 4, người đủ 18 tuổi trở lên được điều khiển xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên.

Như vậy với xe mô tô 110cc, người đủ 18 tuổi được lái loại xe này và phải có giấy phép lái xe hạng A1 mới được phép điều khiển xe 110cc khi tham gia giao thông.

6. Học sinh lớp 10 có được đi xe máy điện không?

Theo phân tích ở mục 4, người từ 16 tuổi trở lên được đi xe máy điện, học sinh lớp 10 từ 15-16 tuổi, học sinh lớp 10 đủ 16 tuổi được đi xe máy điện, học sinh lớp 10 chưa đủ 16 tuổi thì không. được phép đi xe máy điện, phải đợi đủ 16 tuổi mới được đi xe máy điện.

Trên đây Thoidaihaitac.vn đã phân tích và giúp bạn đọc tìm hiểu về Năm 2022 bao nhiêu tuổi thì được đi xe máy? Bài viết chỉ mang tính chất tham khảo, tùy theo tình hình thực tế, có căn cứ pháp lý khác nên sẽ có sự khác biệt với nội dung đã giới thiệu ở trên.

Mời các bạn tham khảo thêm các bài viết khác trong chuyên mục Phương tiện giao thông trong phần Biểu mẫu.

  • Xử phạt ô tô và xe máy không có bảo hiểm 2022
  • Mức phạt vi phạm giao thông mới nhất 2022 đối với xe máy
  • Phí bảo hiểm trách nhiệm dân sự bắt buộc ô tô, xe máy mới nhất

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Check Also
Close
Back to top button