Hỏi đáp Pháp Luật

Chế độ khi con ốm năm 2020

Quyền lợi khi chăm sóc con ốm

  • 1. Cha mẹ có được hưởng trợ cấp của con ốm đau không?
  • 2. Điều kiện hưởng chế độ khi con ốm đau.
  • 3. Thời gian nghỉ chăm sóc con ốm.
  • 4. Trợ cấp ốm đau
  • 5. Thủ tục hưởng chế độ ốm đau

Chế độ khi con ốm đau không phải người lao động nào cũng nắm rõ. Vậy pháp luật hiện hành quy định như thế nào về chế độ được hưởng khi chăm sóc con ốm? Mời các bạn cùng theo dõi nội dung sau đây.

1. Cha mẹ có được hưởng trợ cấp của con ốm đau không?

Theo quy định tại Điều 24 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, người lao động tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) được hưởng chế độ ốm đau là:

Bài viết liên quan

– Làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn, không xác định thời hạn, theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ 03 tháng đến 12 tháng;

– Làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn từ 01 tháng đến 03 tháng;

– Cán bộ, công chức;

– Công nhân viên quốc phòng, công an nhân dân, người làm công việc khác trong tổ chức cơ yếu;

– Cán bộ, chiến sĩ quân đội; sĩ quan, hạ sĩ quan Công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu nhận lương như quân nhân;

– Người quản lý, điều hành doanh nghiệp, hợp tác xã có trả lương.

Với quy định này có thể thấy, không phải ai tham gia BHXH cũng được hưởng chế độ ốm đau mà chỉ những đối tượng nêu trên mới được hưởng chế độ này.

2. Điều kiện hưởng chế độ khi con ốm đau.

Cũng theo Luật này, Điều 25 nêu rõ điều kiện để người lao động được hưởng chế độ ốm đau khi con ốm đau như sau:

– Phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau;

– Có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.

Nếu không đáp ứng các điều kiện trên thì người lao động sẽ không được hưởng chế độ ốm đau.

3. Thời gian nghỉ chăm sóc con ốm.

Theo quy định tại Điều 27 của Luật này, nếu đủ điều kiện thì người lao động được hưởng chế độ ốm đau trong thời gian:

– Tối đa 20 ngày nếu trẻ em dưới 03 tuổi;

– Tối đa 15 ngày nếu trẻ từ 3 đến 7 tuổi.

Ghi chú:

– Thời gian này là thời gian tối đa 01 năm của mỗi trẻ em và được tính bằng ngày làm việc, không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết và ngày nghỉ hàng tuần.

– Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia BHXH thì thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau thực hiện theo quy định trên.

Ví dụ: Vợ chồng chị A đều tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc và có con trai 5 tuổi bị ốm phải nằm viện điều trị từ ngày 07/3/2020 đến ngày 11/3/2020 trong khi con nằm viện điều trị. , cả hai vợ chồng chị A đều nghỉ việc để chăm con.

Trong trường hợp này, cả vợ và chồng chị A đều được hưởng chế độ khi con ốm đau trong thời gian 05 ngày.

4. Trợ cấp ốm đau

Về mức trợ cấp trong thời gian nghỉ việc chăm con ốm, Điều 28 Luật BHXH hiện hành quy định:

Mức hưởng hằng tháng bằng 75% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

Mức hưởng chế độ ốm đau một ngày được tính bằng mức hưởng chế độ ốm đau hàng tháng chia cho 24 ngày.

Do đó, tổng mức hưởng chế độ ốm đau mà cha, mẹ được hưởng mỗi khi con ốm đau được tính như sau:

Phụ cấp = 75% x Tiền lương đã đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc: 24 x Số ngày nghỉ.

Lưu ý: Số ngày nghỉ không quá số ngày quy định tối đa.

5. Thủ tục hưởng chế độ ốm đau

Căn cứ Điều 100 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, hồ sơ giải quyết hưởng chế độ ốm đau bao gồm:

– Bản chính hoặc bản sao giấy ra viện đối với con của người lao động nếu điều trị nội trú;

– Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội nếu con của người lao động điều trị ngoại trú;

– Chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh bằng tiếng Việt nếu khám bệnh, chữa bệnh ở nước ngoài;

– Danh sách theo mẫu 01B-HSB (bản chính) do người sử dụng lao động lập.

Sau khi có đủ các giấy tờ trên, người sử dụng lao động nộp hồ sơ cho cơ quan BHXH để giải quyết.

xem thêm

  • Phụ cấp ưu đãi cho giáo viên
  • Chế độ nghỉ phép năm của cán bộ, công chức xã
  • Cách nộp phạt vi phạm giao thông trực tuyến

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button