Hỏi đáp Pháp Luật

Lỗi nghe điện thoại khi đi xe máy, ô tô 2022

Người dân khi đi ngoài đường thường sử dụng điện thoại như gọi điện, nhắn tin, lướt facebook, xem tin tức, … Đây là hành vi nguy hiểm và rất dễ gây tai nạn giao thông nên pháp luật quy định xử phạt. Nghe điện thoại khi đi xe máy, ô tô vào năm 2022 bị phạt như thế nào? Mời bạn đọc tham khảo bài viết dưới đây của Thoidaihaitac.vn.

Trả lời điện thoại khi lái xe bị phạt bao nhiêu?

  • 1. Lỗi sử dụng điện thoại khi tham gia giao thông
  • 2. Phạt tay khi lái xe
  • 3. Phạt xe máy nghe điện thoại.
  • 4. Sử dụng điện thoại khi lái xe bị phạt bao nhiêu?
  • 5. Mức phạt khi sử dụng điện thoại khi lái xe
  • 6. Sử dụng điện thoại khi lái xe bị phạt bao nhiêu?
  • 7. Dừng xe nghe điện thoại có bị phạt không?
  • 8. Khi nào thì áp dụng hình phạt bổ sung đối với hành vi vừa lái xe vừa sử dụng điện thoại di động?

Bài viết liên quan

1. Lỗi sử dụng điện thoại khi tham gia giao thông

Lỗi sử dụng điện thoại khi đi xe máy, lỗi sử dụng điện thoại khi lái xe, lỗi sử dụng điện thoại khi lái xe, lỗi trả lời điện thoại là gì? Thoidaihaitac.vn xin giải đáp các thắc mắc sau:

Sử dụng điện thoại di động khi đang điều khiển xe máy là khi người vừa điều khiển xe vừa nghe điện thoại, gọi điện, nghe nhạc … Điều này sẽ khiến người điều khiển phương tiện mất tập trung (nghe nhạc không chú ý đến tín hiệu đèn. ). của các phương tiện khác …), không bảo đảm điều kiện lái xe (do một tay cầm điện thoại, người điều khiển phải lái xe bằng một tay).

Hành vi này được quy định cụ thể tại Điều 5,6,8 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 123/2021 / NĐ-CP.

2. Phạt tay khi lái xe

Vậy, hành vi sử dụng điện thoại bằng tay và lỗi nghe điện thoại khi lái xe (lái xe bằng một tay) bị phạt bao nhiêu?

Phương tiện giao thông Tiền phạt Hình phạt bổ sung
Xe ô tô 2.000.000 VND đến 3.000.000 VND Mất giấy phép lái xe 1-3 tháng hoặc 2-4 tháng nếu gây tai nạn
Xe máy 800.000 đ đến 1.000.000 đ
Xe đạp 80.000 đ đến 100.000 đ Không phải

3. Phạt xe máy nghe điện thoại.

Căn cứ vào bảng trên, nếu bạn sử dụng điện thoại di động khi đang điều khiển xe máy thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng và có thể bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là tước giấy phép lái xe từ 1 – 3 tháng. hoặc 2-4 tháng nếu gây tai nạn

Nếu chỉ áp dụng hình thức phạt tiền thì mức phạt tiền của bạn là trung bình của khung (800.000 đồng), có tình tiết giảm nhẹ thì giảm nhưng không dưới 600.000 đồng.

4. Sử dụng điện thoại khi lái xe bị phạt bao nhiêu?

Tương tự như câu trả lời, cách tính mức phạt ở mục 3, nếu sử dụng điện thoại khi điều khiển xe ô tô, bạn sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng và có thể bị áp dụng hình thức phạt bổ sung là tước giấy phép lái xe từ 1-3. tháng hoặc 2-4 tháng nếu gây tai nạn

Nếu chỉ bị phạt tiền thì mức phạt tiền là 1.500.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì giảm nhưng không dưới 1.000.000 đồng, nếu có tình tiết tăng nặng thì tăng tiền phạt nhưng không quá 2.000. 000 đồng.

5. Mức phạt khi sử dụng điện thoại khi lái xe

– Người điều khiển xe ô tô sử dụng điện thoại di động từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng theo quy định tại điểm a khoản 4 Điều 5 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP đã được sửa đổi, bổ sung. được bổ sung bởi Nghị định 123/2021 / NĐ-CP.

– Người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự sử dụng điện thoại di động bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng theo điểm h khoản 4 Điều 6 Nghị định 100/2019 / NĐ. -CP được sửa đổi bởi Nghị định 123/2021 / NĐ-CP.

– Người điều khiển xe đạp, xe gắn máy sử dụng điện thoại di động bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng Điểm h Khoản 1 Điều 8 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP

6. Sử dụng điện thoại khi lái xe bị phạt bao nhiêu?

Như đã phân tích ở mục 5, sử dụng điện thoại khi điều khiển xe ô tô bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng, khi điều khiển xe máy bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

7. Dừng xe nghe điện thoại có bị phạt không?

Các quy định về ATGT được phổ biến đến người dân thường chưa đầy đủ, rõ ràng, nhiều ý kiến ​​thắc mắc về quy định sử dụng điện thoại khi tham gia giao thông được đặt ra. Vì khi đi trên đường, nhất là đường dài khi có việc gấp hoặc cần sử dụng điện thoại thì có sử dụng được không? Đang dừng xe để nghe điện thoại?

Để trả lời câu hỏi trên, luật chỉ quy định hành vi sử dụng điện thoại di động khi lái xe sẽ bị xử phạt. Khi đang lưu thông trên đường mà có cuộc điện thoại, bạn có thể dừng xe nghe điện thoại mà không lo bị phạt. Đây là cách ứng xử văn minh, được pháp luật cho phép để đảm bảo an toàn giao thông.

8. Khi nào thì áp dụng hình phạt bổ sung đối với hành vi vừa lái xe vừa sử dụng điện thoại di động?

Hình thức xử phạt bổ sung đối với trường hợp sử dụng điện thoại có nguy cơ gây tai nạn được quy định rất cụ thể tại Nghị định 100/2019 / NĐ-CP sửa đổi, bổ sung của Nghị định 123/2021 / NĐ-CP đã xử phạt mà tái phạm, tái phạm. nhiều lần gây tai nạn giao thông.

Trên đây Thoidaihaitac.vn đã cung cấp cho bạn đọc những quy định pháp luật liên quan đến vấn đề Lỗi nghe điện thoại khi đi xe máy, ô tô năm 2022. Mời bạn tham khảo thêm các bài viết liên quan tại mục Quản trị, chuyên mục Hỏi đáp pháp luật

Những bài viết liên quan:

  • Uống rượu bao nhiêu thì bị phạt?
  • Bạn xử lý như thế nào khi lái xe khi bị thu hồi giấy phép?
  • Chạy quá tốc độ dưới 5km / h bị phạt bao nhiêu?
  • Tẩy xóa giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có được không?
  • Trường hợp nào bị thu hồi giấy phép lái xe vĩnh viễn?

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button